या मंदिरात जाताच पुरुष घेतात पाहिलेच रूप; याचे रहस्य जाणून तुमच्या पायाखालची जमीनच सरकेल.!

ट्रेंडिंग

आपल्या भारतात बरीच पुरातन मंदिरे आहेत, जी त्यांची वैशिष्ट्ये आणि श्रद्धामुळे म्हणून ओळखली जातात, या मंदिरांमध्ये उपासना करण्याची पद्धत आणि या मंदिरांची शिस्तदेखील वेगळ्या प्रकारची असते, परंतु आपण कधीही असे ऐकले आहे की कोणत्याही मंदिरात पूजा करायला गेल्यास, स्वत: ला बदलावे लागते असे म्हणायचे आहे की आपल्याला पुरुषापासून स्त्रीचे रूप घ्यावे लागेल.

   

आपल्या हिंदू देवी-देवतांच्या मंदिरात स्त्रियांशी संबंधित काही नियम सुरुवातीपासूनच लागू आहेत, जसे की मासिक धर्म असल्याने स्त्रिया मंदिरात प्रवेश करू शकत नाहीत. आज या लेखाच्या माध्यमातून आम्ही तुम्हाला अशा मंदिराबद्दल माहिती देणार आहोत ज्यामध्ये पुरुषांनी मंदिरात जाऊन तेथे पूजा करणे निषिद्ध आहे, जर तुम्हाला पूजा करायची असेल तर तुम्हाला तेथूनच स्त्रीचे रूप घ्यावे लागेल.

मंदिरात प्रवेश करण्यासाठी महिलांसारखीच वेषभूषा करणे आवश्यक आहे. दक्षिण भारतात असे एक मंदिर आहे जेथे देवाची पूजा फक्त महिलांच्या रूपात केली जाते. केरळमधील “कोट्टनकुलगरा श्रीदेवी मंदिर” मध्ये आयोजित विशेष उत्सवात असे मानले जाते की जर एखाद्याने आपल्या खऱ्या मनाने देव-देवीची उपासना केली तर त्याच्या सर्व इच्छा नक्कीच पूर्ण होतील परंतु यासाठी एक नियम देखील आहे की पुरुषांनी स्त्रियांचे रूप धारण केले पाहिजे, हे मंदिर देशभर प्रसिद्ध आहे, म्हणूनच या मंदिराची प्रथा आहे फक्त महिला या मंदिरात पूजा करण्यासाठी प्रवेश करु शकतात आणि पुरुषाच्या प्रवेशासाठी एक अट घातली गेली आहे की त्यांनी स्त्रीचे रूप घेतल्यानंतरच त्यांना मंदिरात प्रवेश करावा लागेल.

हे वाचा:   जसा रंग तसे चरित्र – निवडा या पैकी एक रंग आणि जाणून घ्या तुमचा किंवा तुमच्या जवळच्या व्यक्तीचा स्वभाव…

दरवर्षी या मंदिरात च्यविलक्कु उत्सव साजरा केला जातो ज्यामध्ये पुरुषही देवीची पूजा करण्यास जातात. कोट्टनकुलगरा देवी मंदिरात पुरुषांसाठी स्वतंत्र स्थान आहे जिथे हे पुरुष आपले कपडे बदलतात आणि गातात, अशी सर्व व्यवस्था केली गेली आहे, जेव्हा एक पुरुष मंदिरात प्रवेश करतो, त्यापूर्वी केवळ साड्या आणि दागिनेच नव्हे तर सोळा सजावट देखील पूर्ण करणे आवश्यक आहे.

या मंदिराची सर्वात महत्वाची वैशिष्ट्य म्हणजे पुरुष मंदिरात प्रवेश करण्यासाठी मोठ्या संख्येने येतात आणि या पुजेत मोठ्या संख्येने भाग घेतात. येथे आलेले पुरुष आपल्या केसांमध्ये गजरा, लिपस्टिक आणि साडी घालतात तसेच संपूर्ण मेकअप करतात, तरच त्यांना या मंदिरात प्रवेश करण्याची परवानगी दिली जाते.

या मंदिराविषयी पौराणिक मान्यतांनुसार जेव्हा काही मेंढपाळांनी प्रथमच ही मूर्ती पाहिली तेव्हा त्यांनी स्त्रियांचा कपडा घातलेल्या दगडावर ठेवली, ज्यामुळे तेथे दैवी शक्ती प्रकट झाली, त्यानंतरच त्या जागेला मंदिर म्हटले गेले. काही लोक असे मानतात की दगडावर नारळ फोडल्यावर दगडातून ‘रक्त’ येण्यास सुरवात झाली होती त्यानंतरच येथे पूजा सुरू झाली.

हे वाचा:   २३ नोव्हेंबर: अंगारकी संकष्टी चतुर्थीपासून या राशींचे नशिब चमकणार..गणपती बाप्पाच्या कृपेने चमकुन उठेल यांचे भाग्य..बघा आपली राशी यामध्ये

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा.

Leave a Reply