50 च्या दशकात अभिनेत्रींना द्यावी लागत होती साडी उतरवून ऑडिशन, पहा काही याचे छायाचित्रे.!

मनोरंजन

बॉलिवूडमध्ये जेव्हा जेव्हा एखाद्या नायिकेला फिल्मसाठी कास्ट केले जाते तेव्हा त्या नायिकेची कास्टिंग आधी केली जाते. यादरम्यान, मुलीच्या अभिनयाची आणि शरीरातील इतर वैशिष्ट्ये पाहिल्यानंतर दिग्दर्शकाने चित्रपटाच्या भूमिकेनुसार मुलीला फायनल केले जाते. ही प्रक्रिया बर्‍याच दिवसांपासून सुरू आहे. आज आम्ही तुम्हाला 50 च्या दशकात झालेल्या बॉलिवूड ऑडिशनची काही दुर्मिळ चित्रे दाखवणार आहोत.

   

ही छायाचित्रे 50 च्या दशकाचे प्रसिद्ध दिग्दर्शक अब्दुल रशीद कारदार यांच्या ऑफिस मधली आहेत. त्यांनी आपल्या कारकिर्दीत 40 हून अधिक चित्रपटांचे दिग्दर्शन केले आहे. दुलारी, दिल्लगी, शाहजहां, दिल दिया दर लिया हे त्याचे काही गाजलेले चित्रपट आहेत.

1951 मध्ये अब्दुल रशीद कारदार यांच्या कार्यालयात काही ऑडिशन झाले ज्याचे फोटो जेम्स बर्क नावाच्या छायाचित्रकाराने टिपले. ‘लाइफ मॅगझिन’ मध्येही ही छायाचित्रे प्रसिद्ध झाली होती. जेव्हा ही छायाचित्रे समोर आली तेव्हा काहींनी याला महिलांचे शोषण आणि का’स्टिं’ग का’उच असे म्हटले तर काहींनी कास्टिंग प्रोफेशनल पद्धतीने केले असे म्हटले. आता फक्त ही चित्रे काळजीपूर्वक पहा आणि सांगा की ते कास्टिंग काउच होते की प्रोफेशनल ऑडिशन.

हे वाचा:   मागील काही वर्षांपासून दाक्षिणात्य चित्रपटांचा बोलबाला असल्याची चर्चा रंगतेय, पण वास्तव खूपच वेगळे आहे....

या काही छायाचित्रांमध्ये आपण पाहु शकतो की अब्दुल रशीद दोन मुलींना साडीपासून स्वि’म’सूट पर्यंत वेगवेगळ्या कपड्यांमध्ये ऑडिशनसाठी बघत आहे. कदाचित तुम्हाला माहिती नसेल पण ऑडिशनची ही पद्धत आजही अशीच सुरू आहे. चित्रपटाचे पात्र लक्षात घेऊन अभिनेत्रीने आपले शरीर वेगवेगळ्या प्रकारच्या कपड्यांमध्ये दाखवावे लागते.

त्या फोटोत दिसते आहे की या दोन मुली सर्वांसमोर कपडे बदलत आहेत, आपल्याला वाटेलच की त्यांच्यासाठी चेंजिंग रूम असती तर बरं झालं असतं. परंतु असे असते की चित्रपट उद्योगात ऑफिसमधील प्रत्येकाच्या उपस्थितीत असे श’री’र दर्शवणे सामान्य बाब आहे. परंतु चुकीचे असते जेव्हा दिग्दर्शक एखाद्या अभिनेत्रीला त्याच्या घरी आमंत्रित करते आणि तिला अयोग्यरित्या स्पर्श करतात तेव्हा.

तसे, जर तुम्ही या चित्रांमध्ये एक गोष्ट लक्षात घेतली पाहिजे, तर दिग्दर्शकाने ऑडिशनसाठी आलेल्या दोन्ही मुलींची अगदी तशाच प्रकारे स्क्रीन टेस्ट केली ज्याप्रमाणे चित्रपटात पोज द्यायच्या आहेत. त्याच्या पोज देण्याची आणि कपडे ट्राय करण्याची स्टाईलही तशीच होती. आता यावरून तुम्ही अंदाज लावू शकता की हा त्याच्या कमाचाच एक भाग असेल.

हे वाचा:   प्रसिद्ध खलनायक डॅनी डेन्झोंगपाने सिक्कीमच्या राणीशी लग्न केले, पत्नी आहे मुलीपेक्षा सुंदर

जर हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्र-मैत्रिणींना शेअर करायला विसरू नका. तसेच अशाच प्रकारच्या अनेक नवनवीन प्रकारच्या माहितीसाठी आमच्या फेसबुक पेज ला लाईक करायला विसरु नका.

Leave a Reply