भारतीय गुलामांसोबत झालेली ती वेदनादायक गोष्ट जी इतिहासाच्या पानांमध्येच पडून राहिली.!

सामान्य ज्ञान

भारताने गुलामगिरीचा दीर्घ काळ पाहिला आहे. एवढेच नव्हे तर या गुलामगिरीत अडकलेल्या भारतीयांचे आयुष्य अगदी असहाय्य झाले होते. एकामागून एक दुसर्‍या परदेशी आक्रमणकर्त्यांनी येऊन आपल्या देशाला गुलाम केले. अशा परिस्थितीत आपला देश केवळ गुलामच राहिला नाही तर आपल्या पूर्वजांनासुद्धा या वेळी बरेच छळ सहन करावे लागले. तर आज आपण भारतीय गुलामांवरील अशाच क्रौर्याच्या कथांवर चर्चा करूया. जे काळाच्या पानात दफन झाले आणि आज आपण ते विसरून पुढे गेलो आहे.

   

जेव्हा तुम्ही बाजारात विकल्या जाणाऱ्या गुलामांचा विचार करता तेव्हा तुमच्या मनातले प्रथम चित्र काय असते? सामान्यत: हे चित्र आफ्रिकन देशांमधून आणलेल्या काळ्या लोकांचे असते, जे अमेरिका किंवा युरोपमध्ये विकत घेतले गेले होते. पण आपणास माहित आहे की असेच काहीसे भारतातही घडत असे. एकदा असं झाल होत की जेव्हा हिंद महासागरात गुलामांचा व्यापार होता.

ब्रिटीश, फ्रेंच, पोर्तुगीज आणि डच लोक गोवंशासारखे जहाज आणून त्यांना दूरच्या अज्ञात बेटांवर किंवा फिरंगीच्या घरी न्यायचे, जिथे त्यांची एकच ओळख होती आणि ती म्हणजे गुलामगिरी. तसेच मध्ययुगीन काळात सुद्धा हे घडत होते. ज्या काळामध्ये भारतातील गुलामीची कहाणी दक्षिण भारतपासून सुरू होते. युरोपमधील व्यापाऱ्यांनी प्रथम दक्षिण भारतात तळ ठोकला. जेव्हा युरोपमधील भिन्न देश जगाच्या वेगवेगळ्या भागात वसाहत स्थापित करीत होते. लोक आफ्रिकेहून पश्चिमेकडे जनावरांप्रमाणे पाण्यात आणले जात होते आणि बाजारात विकले जात होते.

हे वाचा:   मऊ, गोल आणि फुगणाऱ्या चपात्या बनवण्यासाठी वापरा या खास टिप्स..मग बघा चपाती कशा बनतील..

गुलामांच्या व्यापारामध्ये बराच नफा असल्याने पोर्तुगीज, ब्रिटिश, फ्रेंच आणि डच वसाहतवाले भारतात आले होते. दक्षिण भारतातील लोक याचा पहिला बळी ठरले. 13 च्या दशकात एलिहू येले यांना ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीच्या वतीने मद्रास प्रेसीडेंसीचे अध्यक्ष म्हणून पाठविण्यात आले आणि त्यांनी तेथे येताच गुलाम व्यापार व्यापकपणे सुरू केला. एवढेच नव्हे तर हिंद महासागर या व्यापाराचा बालेकिल्ला झाला. याविषयी लेखक प्रवीण झा लिहितात की, “येले” ने असा नियम बनविला की जहाजात किमान दहा गुलाम तरी कोठेतरी जाणे आवश्यक आहे.

इलीहु येले यांनी यातून बरेच पैसे मिळवले. नंतर त्यांनी येल विद्यापीठाला बरीच रक्कम दान केली. डच, फ्रेंच, पोर्तुगीज आणि ब्रिटिश हे सर्व गुलामांच्या व्यापात खोलवर बुडलेले होते. महिला, पुरुष आणि अपहरण केलेल्या मुलांसह दक्षिण भारतीय गुलाम बनले होते. हे दूरच्या बेटांवर काम करण्यासाठी पाठवले गेले होते किंवा फिरंगी लोकांना ते विकले गेले. जहाजावर निषेध करणार्‍या किंवा आजारी पडलेल्या गुलामांना समुद्रात टाकण्यात आले. एका मीडिया रिपोर्टनुसार, समुद्रातील प्रवासादरम्यान महिला गुलामांवरही ब’ला’ त्का’र करण्यात आले.

यात जहाजाच्या अधिकाऱ्यापासून ते नाविकांपर्यंत सर्वांचा सहभाग होता आणि या प्रवासादरम्यान मरण पावलेली प्रत्येक स्त्री समुद्रात फेकली गेली. नंतर या गुलामांना विकले गेले किंवा त्यांना उर्वरित आयुष्यभर थेट रोजगार दिले गेले. एका अंदाजानुसार 13 च्या दशकात ब्रिटीश ईस्ट इंडिया कंपनीच्या अखत्यारीत असलेल्या भागात ११ लाखाहून अधिक गुलाम होते. 1600 पासून गुलामीचा हा काळ 1800 पर्यंत चालू होता. 27 एप्रिल 1848 रोजी फ्रान्सने भारतात गुलामगिरीवर बंदी घातली.

हे वाचा:   मु'लीने तिचे सर्व कपडे काढले तर काय होऊ शकते? जेव्हा IAS मुलाखती मध्ये या मुलीला विचारला हा प्रश्न, तीचे उत्तर ऐकून सर्वजण चकित झाले..बघा ती काय म्हणते..

त्यानंतर हळूहळू पोर्तुगालनेही गुलामगिरीत बंदी घातली आणि 1771 मध्ये हे काम पूर्णपणे बंद करण्यात आले. 1861 मध्ये गुलामगिरी हा गुन्हा दाखल करून ब्रिटीशांनी त्यावर बंदी घातली. भारतात मात्र, मजुरीचा मजूर चालूच राहिला आणि काही बाबतींत गुलामीच्या नावाखाली थोडासा बदल झाला.

अशा परिस्थितीत, देशातील लोकांचे आणि ज्यांना त्यांना देशातून बाहेर नेले होते त्यांचे जीवन कसे नरक होत चालले आहे हे आपल्याला चांगलेच समजले असेल, परंतु त्याविरूद्ध त्वरित कोणताही आवाज उठविला जाऊ शकला नाही. ज्यामुळे मानवांना सुमारे 200 वर्षे जनावरांसारखे जगण्यास भाग पाडले गेले. या कथेवर आपली प्रतिक्रिया काय आहे? आम्हाला कळवा, जेणेकरून आम्ही आपल्या सर्वांना अशी माहिती पाठवत राहू शकतो.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा.

Leave a Reply