मऊ, गोल आणि फुगणाऱ्या चपात्या बनवण्यासाठी वापरा या खास टिप्स..मग बघा चपाती कशा बनतील..

ट्रेंडिंग सामान्य ज्ञान

मित्रांनो, आपणास देखील आपली चपाती गोल आणि मऊ व्हावी असे वाटत असेल तर आजचा लेख हा आपल्यासाठी आहे. चांगल्या गोलाकार फुगलेल्या चपात्या पाहून खाण्याची इच्छा अधिकच वाढते. मऊ आणि फुगलेल्या चपाती बनवण्यासाठी सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे पीठ आणि पाण्याचे योग्य प्रमाण निवडले जाणे.

कारण जर पाणी जास्त प्रमाणात झाले तर कणिक ओले होईल आणि जर पाणी कमी पडले तर पीठ मळण्यास अधिक कठिण होईल आणि चपाती देखील कडक आणि वात्रट होईल. आम्ही तुम्हाला काही टिप्स सांगणार आहोत ज्याने आपण मऊ आणि फुगणारी चपाती बनवू शकता.

चपाती मऊ आणि फुगीर बनवण्यासाठी टिप्स:- चपाती बनवण्यासाठी पिठ आणि पाण्याचे प्रमाण यावर विशेष लक्ष देणे गरजेचे आहे. जर तुम्ही एक वाटी पीठ घेत असाल तर अर्धा कप पाण्याने ते मळून घ्या. आपण इच्छित असल्यास, पीठामध्ये एक चतुर्थांश प्रमाणे मीठ घाला.

– पिठ चाळणीने चाळणे देखील महत्वाचे आहे कारण खडबडीच्या पिठाच्या चपात्या मऊ होत नाहीत.

हे वाचा:   स्त्रियांना तिच्या लैं-गिक जीवनविषयी काय अपेक्षा असतात..? एका स्त्री साठी से-क्स म्हणजे काय असते? पुरूषांनी नक्की पहा..

– पण, गव्हाचे चाळन करून/हलवून कोंडा काढला जातो. हे खूप फायदेशीर मानले जाते, परंतु या पिठाच्या चपात्या लाटाव्या लागतात. तर पातळ रोटी तयार करण्यासाठी पीठ आणखी बारीक असावे लागते. चपाती तयार करण्यासाठी मऊ कणिक मळून घ्या कारण मऊ कणकेच्या चपात्या मऊ होतात.

कणीक मळण्यासाठी, ते एका भांड्यात ठेवा. पीठाच्या मध्यभागी एक मोठा खड्डा बनवा. त्यावर पाणी घाला आणि पीठ मध्यभागी ठेवा. नंतर ते चांगले मिक्स करावे. आवश्यकतेनुसार थोडेसे पाणी शिंपडा.

पीठ हाताने चांगले एकजीव करा. हळूहळू ते मळून जाईल आणि भांडे किंवा हातात चिकटणार नाही. अशा पीठाचा बनलेल्या चपात्या मऊ होतात. बोटाने सहज दाबण्यासाठी कणिक चांगले मळलेले असावे.

– या पिठामध्ये थोडे तूप किंवा तेल घालावे आणि ते कपड्याने 15-20 मिनिटे झाकून ठेवा. असे केल्याने पीठाचा वरचा थर कोरडा पडणार नाही आणि सर्व चपात्या मऊ बनविल्या जातील. ठराविक वेळानंतर पुन्हा कणिक मळून घ्या. पीठ घेतल्यानंतर प्रथम ते कोरडे पीठमध्ये लपेटून घ्यावे.

हे वाचा:   ज्या पुरुषांच्या छातीवर अधिक केस असतात ते शास्त्रानुसार असतात असे..असे पुरुष महिलांना कायम..जाणून घ्या शास्त्र काय म्हणते अशा पुरुषांबद्दल

लाटताना आवश्यकतेनुसार चपाती आलटून पालटून घ्यावी. गोल चपाती तयार करण्यासाठी, एक पिठाचा गोळा घ्या आणि प्रथम एक गोल बनवा. नंतर मध्यभागी दाबा आणि लाटून घ्या. एक किंवा दोन वेळा ठेवा.

– तव्यावर चपाती टाकताना तवा एकदम साफ असेल याची खात्री करा. म्हणजेच चपाती आकुंचत होऊ नये. अन्यथा ती फुलणार नाही. तवा गॅसच्या आचेवर प्रथम गरम करा. नंतर गॅस मध्यम कमी करा आणि त्यावर चपाती घाला.

– तव्यावर चपाती टाकल्यानंतर 30 सेकंदानंतर पालटून घ्या. जर मंद आचेवर चपाती भाजली गेली तर ती मऊ होणार नाही. चपाती भाजताना, ज्योत मध्यम-उंच ठेवा.

– हे संपूर्ण काम म्हणजे एक सराव आहे. जर आपण आपल्या आईला चपाती बनवताना पाहिले असेल तर ती अशी पद्धत वापरत असताना आपण पहिले असेल. चपात्या केल्यावर तव्यावर वर जास्तीचे पीठ कापडाने पुसून स्वच्छ करा. काहीजण मऊ चपात्या बनवण्यासाठी पीठात थोडी दही किंवा दूध घालतात.

Leave a Reply