श्रीकृष्ण म्हणतात..कलयुगाचा अंत झाल्यानंतर असे असेल सतयुग..प्रत्येक व्यक्तीला हे माहित असणे गरजेचे आहे..

अध्यात्म

नमस्कार मित्रांनो तुम्हा सर्वांना माहित असेलच की हिं’दू ध’र्मग्रंथांमध्ये काळाची चार युगांमध्ये विभागणी केलेली आहे. सतयुग, त्रेतायुग, द्वापर आणि कलियुग. सध्या आपण कलियुगात राहत आहोत. कलियुग म्हणजे एक असा युग ज्यामध्ये मानवजातीचे मन असंतोषाने भरलेले आहे, सर्व मान’सिक-दृष्ट्या दु:खी आहेत, ध’र्माचा फक्त एक चतुर्थांश भाग शिल्लक आहे, सध्याच्या परिस्थितीत हे देखील लक्षात येण्यासारखे आहे.

   

आज सगळीकडे फक्त अहंकार, सूड, लोभ आणि दह’शत दिसत आहे. पुराणात कलियुग हे मानवासाठी शा’प मानले गेले आहे. पण मित्रांनो, कलियुग कधी सुरू झाले किंवा हे शापित युग कधी संपेल आणि त्यानंतर कोणते युग येईल याचा विचार केला आहे का ? चला तर मग जाणून घेऊया कलियुगानंतरचे युग कोणते असेल? भगवान विष्णूनुसार कलियुग :- कलियुगाशी सं’बंधित एक कथा ग्रंथांमध्ये वर्णन केलेली आहे.

त्यानुसार एके दिवशी भगवान विष्णूंना कोणीतरी विचारले की भगवान द्वापर युग आता चालू आहे आणि काळाच्या चक्रानुसार यानंतर कलियुग येणार आहे पण ते नवीन युग मानव कसे ओळखणार? तेव्हा विष्णू म्हणाले की जगात पा’पे वाढतील तेव्हा समजा कलियुग सुरू झाले आहे. कलियुगाची सुरुवात स्त्रीच्या केसांपासून होईल.

सध्या कलियुगातील महिलांचे केस का’पायला सुरुवात होणार आहे जे स्त्रीचे अलंकार मानले जाते. त्यानंतर सर्व स्त्री-पुरुष सुंदर दिसण्यासाठी आपले केस रंगवू लागतील आणि मग कलियुगात कोणाचेही केस लांब आणि काळे दिसणार नाहीत. यानंतर ज्या दिवशी पुत्राने वडिलांवर हात उचलला त्या दिवशी कलियुग सुरू झाले आहे असे समजावे. एवढेच नाही तर जेव्हा प्रत्येक घरात कलह असेल, एकत्र राहायचे नसते,

लोक आपल्याच घरात आपल्या प्रियजनांना मा’रायला लागतात, तेव्हा समजा कलियुग शिगेला पोहोचले आहे. त्यानंतर मी शिव आणि ब्रह्मा एक होऊ आणि मग जेव्हा कलियुग आपल्या सर्वांवर वर्चस्व गाजवेल, तेव्हा आपण एकत्र या युगाचा अं’त करू आणि एक नवीन युग सुरू होईल जिथे सर्वकाही पुन्हा सत्य होईल. कलियुगाचा काळ :- हिं’दू ध’र्मग्रंथानुसार कलियुगाचा कालावधी ४,३२,००० वर्षांचा आहे.

आणि आता फक्त कलियुगाचा पहिला टप्पा चालू आहे. असे मानले जाते की कलियुग ३१०२ ईसापूर्व पासून सुरू झाले, जेव्हा पाच ग्रह, मंगळ, बुध, शुक्र, गुरू आणि शनि मेष राशीवर शून्य अंशावर होते. याचा अर्थ कलियुगाची ५१२१ वर्षे उलटून गेली आहेत आणि ४२६८८० वर्षे येणे बाकी आहेत. पण कलियुगाचा अं’त कसा होईल याचे वर्णन ब्रह्मपुराणात मिळते.

हे वाचा:   घरामध्ये या गोष्टी घडू लागल्यास समजून जा लवकरच पालटणार आहे नशीब..घरात पैसा येवू लागतो..

ब्रह्मपुराणानुसार कलियुग :- ब्रह्म पुराणानुसार, कलियुगाच्या शेवटी मनुष्याचे वय फक्त १२ वर्षे असेल. या काळात लोकांमध्ये द्वेष आणि दुर्भावना वाढेल. जसजसे कलियुग वाढत जाईल तसतसे नद्या कोरड्या पडतील. फालतू आणि अन्यायातून पैसे कमावणाऱ्या लोकांमध्ये वाढ होईल. पैशाच्या लोभापायी माणूस कोणाचीही ह’त्या करायला मागेपुढे पाहणार नाही. मनुष्य पूजा, उपवास आणि सर्व धा’र्मिक कार्य करणे बंद करेल. गाय दूध देणे बंद करेल. माणुसकी न ष्ट होईल.

मुली अजिबात सुर’क्षित राहणार नाहीत, त्यांच्याच घरचे लोक त्यांच्याशी व्य भि चा र करतील, बाप मुलगी भाऊ-बहिणीचे नाते उरणार नाही. एक भाऊ दुसऱ्या भावाचा श त्रू होईल. लग्नासारखे पवित्र नाते अपवित्र होईल. कोणाचेही वैवाहिक जीवन चांगले जाणार नाही, पती-पत्नी एकमेकांशी अविश्वासू राहतील, कलियुगात स मा ज हिं’सक होईल. जे बलवान आहेत तेच राज्य करतील.

शिवपुराणानुसार कलियुग :- त्याच बरोबर कलियुग देखील शिवपुराणात सांगितले आहे. शिवपुराणानुसार, तीव्र कलियुगाच्या आगमनाने, लोक पुण्य कर्म सोडून दुष्कर्मात अडकतील आणि सर्व सत्यापासून दूर जातील, इतरांची निंदा करण्यास तयार होतील. दुसऱ्याची संपत्ती बळकावण्याची इच्छा माणसाच्या मनात घर करून जाईल. माणसाचे मन परकीय स्त्रियांशी जोडले जाईल आणि ते इतर प्राण्यांवर अ त्या चा र करू लागतील. प्रत्येकजण आपल्या शरीराला आ’त्मा मानेल. मुले त्यांच्या पालकांचा तिरस्कार करतील.

ब्राह्मण वेद विकून आपला उदरनिर्वाह करतील, ते फक्त पैसे कमवण्यासाठी शिकण्याचा सराव करतील आणि त्यांना गोष्टींचा मोह होईल.आपले जा’तीचे कर्म सोडून ते इतरांची फसवणूक करतील, तिन्ही पूजेपासून दूर राहतील. याशिवाय सर्व क्षत्रियही स्वध’र्माचा त्याग करतील. त्यांच्यात शौर्याचा अभाव असेल, ते दुर्दैवी चोरी करून स्वतःला सांभाळतील.

संस्कार-भ्रष्ट, स्व-त्याग, कुमारी, कमावती-पारायण आणि माप-तोलणे यात आपली दुर्दम्य वृत्ती दाखवणारे वै’श्य असतील. ते आपला कर्मध’र्म सोडून चकचकीत वस्त्रे सजवून व्यर्थ भटकतील.स्वत:ला कुलीन समजून चार वर्णांशी वैवाहिक सं’बंध प्रस्थापित करतील आणि सर्व वर्णांना त्यांच्या संपर्काने भ्रष्ट करतील. कलियुगातील स्त्रिया बहुधा सद्गुणांनी भ्रष्ट असतील आणि आपल्या पतीचा अपमान करतील. ती सासूचा तिरस्कार करेल. स्त्रिया कोणाला घाबरणार नाहीत. घाणेरडे अन्न खातील.

हे वाचा:   या राशीच्या लोकांनी चुकुनही घालू नये चांदीची अंगठी...नाहीतर बघा काय काय घडू शकते

त्याची नम्रता आणि ते खूप वाईट होईल आणि ती नेहमीच तिच्या पतीच्या सेवेपासून दूर राहील. मित्रांनो आज शिवपुराणात वर्णन केलेल्या या साध्या गोष्टी प्रत्यक्षात घडताना दिसत आहेत, तर कलियुगाला नुकतीच ५००० वर्षे पूर्ण झाली आहेत आणि ती संपायला लाखो वर्षे बाकी आहेत. तेव्हा कलियुग शिखरावर असताना काय होईल याची कल्पना करा. याशिवाय कलियुगाचा अं’त कसा होईल हे भगवान श्रीकृष्णाने सांगितले आहे. ज्याचे वर्णन महाभारतात आहे.

श्रीकृष्णाच्या मते, कलियुगाच्या शेवटी भयंकर यु’द्धे होतील, मुसळधार पाऊस पडेल, जोरदार वादळे आणि कडक उष्मा होईल. लोक शेती तोडतील, कपडे चोरतील, पिण्याचे पाणी आणि पिशव्याही चोरीला जातील. चोर आपल्यासारख्या चोरांच्या मालमत्तेची चोरी करू लागतील. मा’रेकरीही मा’रू लागतील, चोरांनी चोरांचा नाश केल्याने लोकांचे कल्याण होईल. युगात, मानवाचे वय जास्तीत जास्त १२ वर्षे असेल. लोक दुर्बल, क्रोध-लोभ आणि वृद्धत्व आणि दुःखाने ग्रस्त होतील. त्या वेळी रो’गांमुळे इंद्रिय क्षीण होईल.

सतयुग कसा असेल ? सत्ययुगाचा कालावधी १७ लाख २८ हजार वर्षे असेल.या युगातील मानवाचे वय ४ हजार ते १० हजार वर्षे असेल. ध’र्म पुन्हा पृथ्वीवर वर्चस्व गाजवेल. मनुष्य शा-रीरिक सुखांऐवजी मान’सिक सुखांवर भर देईल. माणसांमध्ये एकमेकांबद्दल द्वेषाला जागा राहणार नाही, सर्वत्र प्रेम असेल. मानवतेची पुनर्स्थापना होईल, मानवाला परम ज्ञान प्राप्त होईल. लोक उपासना आणि कर्मकांडांवर विश्वास ठेवतील. सतयुगात मनुष्य आपल्या तपोबलाने देवाशी बोलू शकेल.

या युगात लोकांच्या शरीरावर पूर्ण नियंत्रण असेल. परमा’त्म्याशी आ’त्म्याचे मिलन झाल्यामुळे प्रत्येकजण आनंदी होईल. पण अनेक दशके, सुवर्णकाळ अजून बराच दूर आहे. आणि कलियुगातच आपल्या ध’र्म आणि कर्माने सतयुगाप्रमाणे जीवन जगण्याचे काम का करू नये, कारण शास्त्रातही असे वर्णन आहे की कलियुगातही जे ध’र्म आणि कर्म मानतात, त्यांना सतयुगात सुख मिळेल. टीप :- मित्रांनो हा लेख सर्वसामान्य माहितीच्या आधारे देण्यात आला आहे यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा आमचा उद्देश नाही.

Leave a Reply