घरच्या देवघरात या १० चुका अजिबात करू नयेत, नाहीतर गंभीर परिणाम भोगावे लागतील..जाणून घ्या

अध्यात्म

आपल्या हिंदू ध-र्मात प्रत्येक घरात पूजा करण्यासाठी आपल्या घरात एक देवघर असते. सकारात्मक उर्जा मिळ्ण्यासाठी घरात देवघर असणे आवश्यक आहे. घरात देवघर किंवा पूजा करण्याची जागा असल्यामुळे सर्व प्रकारच्या स-मस्या स्वतःच दूर होत असतात. विशेषत: आ-रोग्य आणि मा न सि क शांतीसाठी देवघर असणे फार गरजेचे आहे. घरात देवघर असल्यामुळे आर्थिक भरभराट होत राहते.

   

घरात असलेल्या पूजास्थानामुळे घरातील लोकांचा परस्पर सं-बंध चांगला राहतो. परंतु देवघरात चुका झाल्या असतील तर सर्व उलट होते. आम्ही तुम्हाला अशा १० चुका सांगत आहोत जे घराच्या देवघरात अजिबात करू नये. एखाद्या मंदिरात किंवा पूजेच्या ठिकाणी नियम पूर्णपणे पाळल्यासच आपल्या चांगले फळ मिळू शकेल.

यासाठी देवघर योग्य पद्धतीने स्थापित करणे, देवतांची स्थापना करताना नियमांचे पालन करणे आणि मंदिर किंवा उपासनास्थानाला जागृत ठेवणे आवश्यक आहे. या गोष्टी लक्षात ठेवा:- साधारणत: आपले देवघर हे घराच्या ईशान्य दिशेस असावी. जर आपण हे ईशान्येत करू शकत नाही तर किमान पूर्व दिशेस करा.

आपण फ्लॅटमध्ये असल्यास, फक्त केवळ सूर्यप्रकाशाची काळजी घ्या. पूजा करण्याचे ठिकाण एकदाच निश्चित केले पाहिजे आणि पुन्हा पुन्हा ते बदलू नका. देवघराचा रंग हलका पिवळा किंवा पांढरा ठेवा, गडद रंग टाळा, मंदिरास त्रिकोणी किंवा घुमट ठेवण्याऐवजी केवळ लहानच देवघर बनवा.

हे वाचा:   कोणत्याही मंगळवारी इथे फेका 1 लंवग..नजरदोष, शत्रूपीडा, रोग आजार सगळे दूर होईल..

मंदिरात देवी-देवतांची स्थापना करण्याचे नियम जाणून घ्या. मंदिराचा आकार मोठ्या ठेवण्याऐवजी पूजा करण्याचे ठिकाण बनवा. या ठिकाणी देवी-देवतांची गर्दी करू नका. ज्याची आपण प्रामुख्याने पूजा करता अशा देवी किंवा देवाची प्रतिमा किंवा मुर्ती एखाद्या मठाच्या किंवा पोस्टवर असुद्या. इतर देव शेजारी स्थापित केले जाऊ शकतात.

जर मूर्ती स्थापित करणार असाल तर मूर्ती 12 बोटापेक्षा जास्त मोठी नसावी आणि फोटो देखील अधिक मोठे नसावे. पूजेच्या ठिकाणी शंख, गोमती चक्र आणि पाण्याने भरलेले पात्र कायम ठेवा. देवघर किंवा पूजास्थळ कसे जागृत करावे. एकाच वेळी दोन्ही वेलाची उपासना करण्याचे नियम बनवा. संध्याकाळच्या पूजेच्या वेळी दिवा लावा त्या ठिकाणी दिवा हा प्रार्थनास्थळाच्या मध्यभागी ठेवा.

पूजेच्या आधी थोडे कीर्तन किंवा उच्चार करून मंत्र जप केल्यास संपूर्ण घरात सकारात्मक उर्जा येते. देवघर नेहमीच स्वच्छ आणि व्यवस्थित ठेवा आणि तिथे पाण्यानी भरलेली छोटी घागर कायम असुद्या. जर तुम्ही कोणतीही पूजा केली असेल तर तुम्हाला गुरु मंत्र मिळाला नसेल तर गायत्री मंत्राचा जप करावा. पूजेनंतर प्रसाद म्हणून अर्पण केलेले पाणी घ्या.

हे वाचा:   श्री कृष्णाने सांगितले आहे; गाईच्या या अंगाला हात लावल्याने ज'न्माची गरिबी दूर जाते ! कुटुंब सुख, समृद्धीने भरून जाईल..

देवघर बनवताना व पूजा करताना काही बाबींकडे लक्ष देणे गरजेचे आहे. देवघरात कुलदेवता, देवी, अन्नपूर्णा, गणपती, श्रीयंत्राची स्थापना करायला पाहिजे. तीर्थक्षेत्रांतून विकत घेतलेल्या वस्तू देवघरात ठेवणे टाळायला हव्यात. पारंपरिक मूर्तींचीच पूजा केली पाहिजे.

मुर्तींची स्थापना आसनावर करून पूजा करताना देखील आसनावर बसून पूजा केली पाहिजे. मूर्ती 4 इंचाहून जास्त उंच नको. नाचणारे गणपती, तांडव करत असलेले शंकर, वध करताना कालिका आदी मुर्ती किंवा फोटो देवघरात ठेवू नये. महादेवाची लिं-गाच्या रूपात आराधना केली पाहिजे. मूर्तीच्या स्वरूपात नाही. पूजा करताना तोंड उत्तर किंवा पूर्वेकडे असायला पाहिजे. या सर्व गोष्टी तुम्ही लक्षात ठेवा.

टीप:- वर दिलेली माहिती व उपाय हे सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा आमचा उद्देश नाही. यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेवू नये.

Leave a Reply