आपल्या घराजवळ आढळणारी ही वनस्पती साधी-सुधी समजू नका..शुगर, हाय बीपी, कॅन्सर सारख्या रोगापासून आपल्याला वाचवते; जाणून घ्या फा’यदे..

आरोग्य

भारत ही विविध वनस्पतींची भूमी आहे जिथे विविध प्रकारच्या औ’षधी वनस्पती आढळतात. ही एक अशी औ’षधी वनस्पती आहे जी जवळपास सर्वांच्या घराजवळ असतेच, पण दुर्लक्षित असते, या औ’षधी वनस्पती चे फायदे जाणून थक्क व्हाल, आणि दुसऱ्या दिवसापासून तिचा वापर देखील कराल.

   

कदाचित कोणाला याविषयी जास्त माहिती नसेल, सदाहरित फुलांविषयी, पानांबद्दल आणि त्यांच्या औ’षधी मूल्याबद्दल एकूणच ! ही एक वनस्पती आहे जी आयुर्वेदिक औ’षधांसाठी वापरली जाते. यापासून खूप औ’षधे बनवली जातात. बऱ्याच रोगांमध्ये औ’षध बनवण्यासाठी सदाहरित फुलांची पाने वापरली जातात. याचा खूप वापर केला जातो.

आपल्या चेहऱ्यावरील डाग दूर करण्यासाठी, आपले केस मुळापासून मजबूत आणि काळे करण्यासाठी. एक एक करून सर्व रोग टाळण्यासाठी, तुम्हाला सदाबहार हिरव्या पानांचा, फुलांचा कसा वापर करायचा हे नक्की जाणून घ्या. सध्या जीवन हे बऱ्याच रोगांचे शि’कार बनले आहे. त्यामुळे औ’षध घेण्यापेक्षा घरगुती उपाय बरे वाटतात.

तुम्ही हे घरी देखील रोपण करू शकता, पण सं’करित बियाण्यांचे. जे काही बरेच फा’यदे आहेत ते देसी सदाहरित सदाबहार लागेल. ही फुले आणि फुलांची पाने दोन्ही वापरण्यासाठी आहेत. बिया वापरण्या ऐवजी जर मूळ अथवा खोड वापरले तर 8-10 दिवसात सदाहरित वनस्पती लागली जाईल. बिया सुरुवातीला लागतील व नंतर व्यवस्थित वाढणार नाहीत.

हे वाचा:   विवाहित पुरुषांनी रात्री एकदाच या पदार्थाचे सेवन करावे.. त्या क्षणांचा आनंद दुप्पट घेता येईल.. प्रचंड वी'र्य वाढ, जोश रात्रभर कायम..

त्यामुळे खोड, रोप लावा, वाढायला सुरुवात झाली की भरपूर वाढतात, क टिं ग करावे लागतात. ही वनस्पती दुर्लक्षित असण्याचे कारण हेच की ही एक अतिशय उग्र आणि कठीण वनस्पती आहे पण याचे औ’षधी गुण जबरदस्त आहेत. उच्च रक्तदाब असल्यास, सदाहरित पाने घ्या. रोज ती चावून खा. वाटल्यास रस काढून खा. आपण दोन्हीही मार्ग वापरू शकता.

सर्वात धो’कादायक रोगावर नियंत्रण मिळवता येते, जे कदाचित आजकाल बऱ्याच लोकांना माहीत झाले आहे तो म्हणजे कर्करोग. यानंतर मधुमेहाच्या आ’जारात, जर तुम्ही सकाळी उठल्यावर सदाहरित सदाबहारची दोन ताजी, पाने चघळलात तर मधुमेहीचा तो रोग मुळापासून संपतो. पानांचे सेवन करत रहा, साखर नियंत्रणात राहील.

आठवड्यातून तीन ते चार वेळा घ्या. तुम्हाला स्वतःला फरक नक्की जाणवेल. कर्करोगासारख्या धो’कादायक रोगामध्ये पानांचा रस घेतला गेला, तरीही तो अतिशय फायदेशीर ठरतो. कर्क रोगाच्या पेशींच्या पेशी वाढण्यास प्रतिबंध करतो. त्वचा रोगांवर वापरल्यास केस गळणे पूर्णपणे थांबते. केस गळणे सुद्धा बंद होईल.

ही वनस्पती अनेक आणि इतर अनेक गुणांनी वापरली जाऊ शकते. जर तुम्ही सदाहरित पाने बारीक करून त्याची पेस्ट लावली तर केस काळे होतात. चेहऱ्यावरील डाग दूर होण्यासाठी चेहऱ्यावर ही पेस्ट लावा. जर फुलांचा रस चेहऱ्यावर लावला तरी चालतो, पानांचा लावला तरी चालतो.

हे वाचा:   या पानांचा हा काढा; गुडघेदुखी, सांधेदुखी, कोणतेही दुखणे असो तात्काळ आराम मिळेल ! खूपच फायदेशीर असा घरगुती साधा सोपा उपाय !

जर तुम्ही रोजच्या जीवनात सदाबहार फुल अथवा पानांच्या रसांचा वापर केला तर वरती सांगितल्याप्रमाणे मधुमेह, रक्तदाब , कर्करोग हे सर्व रोग पूर्णपणे बरे होतात. शरीरावरील जखमा देखील भरतात. रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते. केसांना तेल लावताना मोहरीचे तेल अर्धा चमचे, खोबरेल तेलात मिसळले जाते,तसेच सदाबहार फुलांचा रस देखील ऍड करा त्यानंतर तुम्हाला दिसेल की तुमचे केस वाढतील. काळे दाट मजबूत केस बनतील.

केस गळण्याची समस्याही थांबेल. जर तुम्हाला कर्करोग असेल तर त्यात देखील खा. जर पाने सकाळी रिकाम्या पोटी खातो केसांना मजबुती मिळते. जर या पाच पाकळ्या रोज झाल्या तर मेमरी स्ट्रॉंग होते. बरेच लोक रोज सकाळी सदाहरित पानांची पावडर घेतात. त्यामुळे खूप आजार दूर होतात. तुम्ही कोणत्याही ऋतूमध्ये खाऊ शकता. जेणेकरून सर्व पोषक तत्त्वे मिळत राहतील , हे अँटी ऑक्सिडंट्समध्ये समृद्ध आहे आणि मधुमेह विरोधी औ’षध आहे.

टीप:- वरील लेख हा सर्वसामान्य माहितीच्या आधारे दिलेला आहे. यातून आम्ही कोणताही दावा करत नाही. त्यामुळे काहीही करण्याआधी एकदा डॉक्टरांचा किंवा तज्ञांचा सल्ला नक्की घ्या.

माहिती कशी वाटली आम्हाला कमेंट करून नक्की कळवा आणि अशी उपयोगी माहिती आपल्या प्रियजणांसोबत नक्की शेयर करा. अशाच अनेक माहितीपुर्ण लेखांसाठी आताच आमचे फेसबुक पेज नक्की लाइक करा.

Leave a Reply