आई म्हणाली, बाळा. काहीही झाले तरी हार मानू नका, वयाच्या 22 व्या वर्षी IAS होऊन आईचे स्वप्न पूर्ण केले….

ट्रेंडिंग

आज आपण बिहारच्या मुकुंदबद्दल बोलणार आहोत ज्याने UPSC परीक्षेच्या पहिल्याच प्रयत्नात कोणतेही कोचिंग क्लासेस न लावता 54 वा क्रमांक मिळवला. योग्य वेळेचे व्यवस्थापन आणि धोरणामुळे त्यांनी हे यश संपादन केले.

   

बिहारमधील मधुबनी येथे राहणारा मुकुंद हा शेतकरी कुटुंबातील आहे. मुकुंदच्या वडिलांच्या म्हणण्यानुसार, मुकुंद हा अभ्यासात सरासरी विद्यार्थी होता पण त्याने अंतिम परीक्षेत प्रथम क्रमांक मिळविला आहे. मधुबनी ते राजनगर निवासी शारदा विद्यालयात सुरुवातीचे शिक्षण घेतल्यानंतर २००६ मध्ये आसामच्या आर्मी स्कूलची प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण होऊन त्यांनी प्रवेश घेतला. येथे त्यांनी मध्यंतरीचे शिक्षण पूर्ण केले आणि नंतर पुढील शिक्षणासाठी दिल्लीला गेले. 2018 मध्ये, त्याने दिल्ली विद्यापीठाच्या PGDAV कॉलेजमधून इंग्रजी साहित्यात पदवी पूर्ण केली.

हे वाचा:   बायको म्हणून श'रीराला हात लावण्याचीही मुभा नवऱ्याला ती देत नव्हती..कारण ऐकून थक्कच व्हाल ! या महिलेची कथा..

पदवीचे शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर मुकुंदने यूपीएससीची तयारी सुरू केली. लहानपणापासूनच त्यांना नागरी सेवेत आपले भविष्य घडवायचे होते, त्यामुळे तयारी पूर्ण करून त्यांनी पहिलाच प्रयत्न केला. 2019 च्या पहिल्याच प्रयत्नात, मुकुंदने परीक्षेत यश मिळविले आणि 54 वा क्रमांक मिळवून कुटुंबाचे नाव उंचावले. UPSC उत्तीर्ण झाल्यावर तो अवघ्या 22 वर्षांचा होता.

यूपीएससी परीक्षेच्या तयारीबाबत मुकुंद सांगतात की, उमेदवारांनी आधी परीक्षेचा अभ्यासक्रम वाचून समजून घेतला पाहिजे. ते म्हणाले की प्रिलिम परीक्षेची चांगली तयारी करा कारण या परीक्षेत यश मिळाले नाही तर पुढील तयारी करणे शक्य होणार नाही. त्याचबरोबर मुख्य परीक्षेसाठी ऐच्छिक विषयाकडेही बरेच लक्ष दिले जाते. चालू घडामोडींबद्दल बोलताना ते ‘द इंडियन एक्स्प्रेस’ आणि ‘द हिंदू’ सारखी वर्तमानपत्रे वाचण्याची शिफारस करतात.

Leave a Reply