कपाळावर टिळा लावल्यानंतर त्यावर तांदूळ का लावले जाते..जाणून घ्या यामागील कारण..

Uncategorized

नमस्कार मित्रांनो, पुजा किंवा शुभ कार्यावेळी अनेक लोक कपाळावर टिळक लावतात. हे टिळक कुमकुम, चंदन, केशर इत्यादीचे असू शकते. जर तुमच्या लक्षात आले असेल तर, टिळक लावल्यानंतर अनेकदा कपाळावर तांदूळ देखील लावला जातो. पण असे का करतात असा प्रश्न तुम्हाला पडला असेलच? परंतु मित्रांनो खूप लोकांना यामागील खरे कारण माहित नाहीय.

   

तर मित्रांनो आज आम्ही टिळक लावल्यानंतर त्यावरती तांदूळ का लावतात याबद्दल अगदी सविस्तर माहिती सांगणार आहोत. तर चला मित्रांनो जाणून घेऊया.. कपाळावर टिळक लावल्यानंतर तांदूळ लावण्याची अनेक कारणे आहेत. उदाहरणार्थ, एक तर्क आहे की तांदूळ हे सर्वात शुद्ध अन्न आहे. यामुळेच लहान पूजेपासून ते मोठ्या विधीपर्यंत सर्वत्र याचा वापर केला जातो.

मित्रांनो जेव्हा भोग देवाला अर्पण केला जातो तेव्हाही त्यात तांदूळ वापरला जातो. याशिवाय आदर आणि जुन्या परंपरेमुळे टिळकांमध्ये तांदूळ देखील लावला जातो. काही लोक तांदळाला यशाचे प्रतीक देखील मानतात. तांदळाला अक्षत असेही म्हणतात. याचा अर्थ असा आहे की,
ते कधीही न’ष्ट होऊ शकत नाही. कोणतेही शुभ काम करताना तांदूळ लावण्याची परंपरा आहे.

हे वाचा:   दिशा वकानीच्या कॅन्सरवर सुंदरलालनं दिली प्रतिक्रिया, म्हणाला....आजारपणाची बातमी म्हणजे निव्वळ

असे मानले जाते की तांदूळ वापरून, सर्व कामे कोणत्याही अडथळ्याशिवाय वेळेवर पूर्ण होतात. हवन करतानाही देवतांना तांदूळ अर्पण केला जातो. असे म्हटले जाते की तांदूळ अर्पण केल्याने देवता लवकर प्रसन्न होतात. तांदूळ हे हिं’दू ध’र्मात समृद्धीचे प्रतीक मानले जाते. असे मानले जाते की हा तांदूळ घरात समृद्धी आणि पैसा आणतो. म्हणून,

त्याचा वापर घराच्या सर्व शुभ आणि धा’र्मिक कार्यात अनिवार्य होतो. कपाळाच्या टिळकाला तांदूळ लावल्याने आपल्याला सकारात्मक ऊर्जा मिळते असा एक विश्वासही आहे. हे आपल्या मनाला सकारात्मक विचार देते. यामुळे कोणतेही काम करताना आपले लक्ष आणखी वाढते. यामुळे ते काम खूप चांगले होते. त्या कामामध्ये कोणत्याही प्रकारचा अडथला येत नाही.

हे वाचा:   राखीच्या प्रियकराने रस्त्याच्या मधोमध राखीची केली धु धु धुलाई ,राखीचे रडून रडून झाले असे हाल दुरवस्था - पाहा व्हिडिओ

तसेच नुकसान देखील होत नाही. अगदी अभ्यास करताना, शाळेत जाताना किंवा परीक्षा देताना मुलांसाठी तांदळाच्या टीकेची शिफारस केली जाते. यामुळे विद्यार्थ्यांचा अभ्यासात लक्ष वाढते. त्यांचे मन एकाग्र राहते. नोकरी करणाऱ्या लोकांनी तांदळाच्या टीळ्याश त्यांनी त्यांच्या कार्यालयात जायला हवे. यासह, तुमच्या कामात चांगले लक्ष लागेल आणि याचा तुम्हाला खूप लाभ देखील मिळेल.

तसे, टिळक म्हणून कपाळावर तांदूळ लावण्याव्यतिरिक्त, त्याभोवती फेकण्याची परंपरा देखील आहे. असे मानले जाते की वाईट आणि नकारात्मक शक्ती त्यापासून दूर राहतात. तर मित्रांनो आता तुमच्या लक्षात आले असेलच की टिळकावर तांदूळ का लावतात. मित्रांनो तुम्हाला ही माहिती आवडली असेल तर तुमच्या मित्रांना देखील शेअर करा जेणेकरून त्यांनाही ही माहिती मिळेल.

Leave a Reply