आजही या ठिकाणी श्री कृष्णाचे हृद्य धडधडत आहे; पहा जगन्नाथपुरी मंदिराचे रहस्य, या गावामध्ये लोक….

अध्यात्म

श्रीकृष्ण विष्णूचा आठवा अवतार आणि दुराचारी तसेच अत्याचारी कंसाचा संहारक पांडवांचा पालनहार महाभारताचा महानायक.मित्रांनो तुम्हाला माहित असेल शरीर सोडल्यानंतर, सर्व लोकांच्या हृदयाची गती देखील शांत होते.

   

परंतु हे एक अद्वितीय रहस्य आहे की भगवान श्रीकृष्णाने आपले शरीर सोडले परंतु त्यांचे हृदय अजूनही धडधडत आहे. मित्रांनो तुम्हाला हे पाहून आश्चर्यकारक वाटेल परंतु पुराणात आणि काही घटनांमध्ये दिलेली माहिती श्री कृष्णाचे हृदय आजही या ठिकाणी धडधडत आहे तर चला मित्रांनो जाणून घेऊया नेमके काय आहे हे रहस्य.

जेव्हा द्वापर युगात भगवान श्री विष्णूंनी श्रीकृष्ण म्हणून अवतार घेतला होता तेव्हा ते त्यांचे मानवी रूप होते. निसर्गाच्या नियमानुसार, ‘मृ’त्यू’ देखील निश्चित केला गेला होता. अशा परिस्थितीत महाभारत युद्धाच्या वर्षानंतर श्रीकृष्णाने आपला देह सोडून दिला. पण जेव्हा पांडवांनी अंतिम संस्कार केले तेव्हा कृष्णाचे संपूर्ण शरीर अग्नीने वाहिलेले होते, परंतु त्यांचे हृदय धडधडत होते.

त्या आगीत हृदय जळू शकले नाही. पांडव हे दृश्य पाहून दंग झाले. तेव्हा आकाशातून एक वाणी आली की हे ब्र’ह्मा’चे हृदय आहे, ते समुद्रामध्ये विसर्जित करा . पांडवांनी कृष्णाचे हृदय समुद्रात वाहिले. असे म्हणतात की पाण्यात वाहणारे कृष्णाचे हृदय एक लठ्ठेचे रूप धारण केले आणि पाण्यात वाहताना ओरिसाच्या किनाऱ्यावर जाऊन पोहोचले.

हे वाचा:   तुमची जन्मतारीख जर १, १०, १९ आणि २८ असेल तर नक्की वाचा..स्वभाव, गुण, पैसा, वै'वाहिक जीवन कसे असते..खूप भाग्यशाली असतात..

त्याच रात्री भगवान श्रीकृष्ण इंद्रद्युम्न राजाला स्वप्नात दिसले आणि ते म्हणाले की तो लठ्ठेच्या रूपात समुद्रकाठी उभे आहे. सकाळी उठल्यावर राजा इंद्रद्युम्न भगवान कृष्णाने सांगितलेल्या ठिकाणी पोहोचले. यानंतर त्याने लठ्ठेला वाकून नमस्कार केला आणी त्याला आपल्याबरोबर आणले. विश्वकर्माजींनी या लठ्ठमधून भगवान जगन्नाथ बालभद्र आणि सुभद्रा जीची मूर्ती बनविली.

भगवान श्री जगन्नाथ यांची मूर्ती कडुलिंबाच्या लाकडापासून बनविली गेली आहे आणि दर १५ आणि १९ वर्षांनी ती बदलली जाते. याला नव कालवार आणि पुनर्जन्म म्हणूनही ओळखले जाते. जेव्हा जेव्हा हा विधी केला जातो तेव्हा संपूर्ण शहराची वीज खंडित केली जाते.

यानंतर, मूर्ती बदलणारा पुजारी देवाचा चेहरा बदलतो. यावेळी पुजारी डोळ्यावर पट्टी बांधलेली असते आणि त्याचे हात कपड्यांनी गुंडाळलेले असतात. असे म्हणतात की श्रीकृष्णाचे हृदय अजूनही या मूर्तीच्या मध्ये धडधडत आहे. भगवान श्रीकृष्णाचे डोळे बांधलेले, हातमोजे आणि संपूर्ण शहराची वीज घालवण्यामागे एक मान्यता आहे की जर कोणी चुकून त्याला पाहिले तर त्याचा मृ’त्यू होईल.

हे वाचा:   उद्या मंगळवारच्या दिवशी जिथे जिथे पाय ठेवाल तिथे पैसा मिळेल; खूपच नशीब बदलणार आहे या ४ राशींचे.!

हेच कारण आहे की नव कालवार विधी करण्यापूर्वी पूर्ण दक्षता घेतली जाते. मूर्ती बदलणारे पुजारी सांगतात की जेव्हा जेव्हा ही प्रक्रिया होते तेव्हा असे दिसते की जणू एखादा ससा काळेवरच्या आत लपला आहे. पूजर्याच्या हातालाही कपडे बांधलेले असतात त्यामुळे काहीही स्पष्टपणे माहित नाही.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा.

टीप : वर दिलेली माहिती सामाजिक आणि धार्मिक मान्यतेच्या आधारावर दिलेली आहे. यामागे कोणतीही अंध श्रद्धा पसरवण्याचा किंवा त्यास वाढ देण्याचा उद्देश्य नाही. त्यामुळे कोणीही तसा गैरसमज करून घेऊ नये.

Leave a Reply