महादेवांचे हे रहस्यमय मंदिर आज पर्यंत आपल्यापासून लपवण्यात आले..बघा नक्की कुठे आहे हे मंदिर आणि काय आहे रहस्य..

अध्यात्म

नमस्कार मित्रांनो भारतीय हिंदू संस्कृती  हि पूर्ण जगामध्ये सर्व श्रेष्ठ मानली जाते. मित्रांनो आपल्या हिंदू संस्कृतीमध्ये धर्मा मध्ये अश्या काही गोष्टींचा उल्लेख केला जातो.ज्यामुळे आजही आपले जीवन जर कठीण होत असेल किंवा त्रासदायक असेल तर हे आपल्याला जीवनामध्ये मार्ग दाखवते. मित्रांनो हिंदू धर्म हा सर्व श्रेठ धर्म आहे. आपल्या भारत देशामध्ये अनेक पुरातन मंदिरे आहेत, पण त्यामध्ये सर्वात जास्त मंदिरे ही देवादी देव महादेव यांचे आहेत. महादेवाच मंदिर जिथे भूमिगत ऐतिहासिक मुर्त्या आहेत. अशी रहस्ये जी तुम्ही यापूर्वी कधीच ऐकली नसतील. यापैकी काही असतील तर अशी अनेक अकल्पनीय र-हस्ये आहेत ज्यांनी जगभरातील शास्त्रज्ञांनाही आश्च-र्यचकित केले आहे.

   

मित्रांनो ही एक गु’प्त नगरी आहे. एलोरा लेणीच्या तळाशी पर्वतावर कोरलेल्या कैलास मंदिराशी सं-बंधित अनेक रहस्ये असल्याचे सांगितले जाते. हे भूमिगत शहर, हजारो वर्षांपूर्वी, मंदिराच्या बांधकामाशी सं-बंधित पुरावे आणि श-स्त्रास्त्रे जी मंदिर बांधण्यासाठी वापरत असत, हे ज्ञान परदेशी आक्रमकांपासून सुरक्षित ठेवता यावे म्हणून या गु’प्त शहरामध्ये लपवले गेले होते.लेण्यांवर सं-शोधन करणाऱ्या प्रसिद्ध ज-र्मन एक्स-प्लोरर क्रि-स्टलच्या म्हणण्यानुसार, हे गु’प्त शहर इतके रहस्यमय आहे की इथपर्यंत पोहोचणे आधुनिक माणसाचे काम नव्हे, कारण ही एक असामान्य गोष्ट आहे.

तर या मंदिरात अशा अनेक गु प्त आणि वे-गवेगळ्या गुहा आहेत. ज्यांमध्ये आपल्याला जाता येत नाही अशा गुहा कैलास मंदिरातच आहेत. या भूमिगत शहरात घेऊन जाणारी एक गुहा आहे. इंग्रजांच्या राजवटीत इंग्रजांनी एलोराच्या कैलास मंदिराखालील लेण्यांवर सं-शोधनाचे काम सुरू केल्याचे सांगितले जाते. त्याने बोगद्यातून शहरात जाण्याचाही प्रयत्न केला, पण बोगद्याच्या खाली मध्यभागी, शास्त्रज्ञांना अशा काही जबरदस्त रेडिओ क्रियाकलापांचा सामना करावा लागला की ते गु’प्त शहरापर्यंत पोहोचू शकले नाहीत. मग ब्रिटिशांनी हे संशोधन बंद करून हे बोगदे बंद केले. स्वातंत्र्य मिळाल्यानंतरही हे रहस्यमय बोगदे बंद ठेवण्यात आले आहेत. या गुहांच्या पलीकडे आणखी एक जग असू शकते, असे पुरातत्वशास्त्रज्ञांचे मत आहे. हे किरणोत्सर्गी किरण येतात ते समूहातील एकाच स्रोतातून येतात.

मित्रांनो असे म्हटले जाते की या गु’प्त गुहेत इतके रेडिएशन लहरी आहेत जी एका क्षणात माणसाचा मृत्यू होऊ शकेल. देवादी देव महादेव यांची  दिव्यभूमी या मंदिरातून निघते. प्राचीन ग्रंथांमध्येही येथील शास्त्राचा उल्लेख आढळतो. असे मानले जाते की भगवान शिवाचे भूमी अस्त्र हे एक असे भयंकर शस्त्र आहे जे दगडांचेही तुकडे करू शकते आणि कैलास मंदिर अतुल या भूमीतून बांधले गेले. या लेण्यांमध्ये प्रकाश,पाणी जाण्यासाठी त्यावेळी चमत्कारिक सुविधा केली आहे हे खूप मोठे आश्चर्य !मंदिर बांधकाम व्यवस्थेतील अनेक तथ्यही आढळून आले आहे.

हे वाचा:   99% महिलांना माहीत नाही! नवरात्रीत सं'बंध ठेवावे का? मासिक ध'र्मामध्ये काय करावे..जाणून घ्या

मित्रांनो असेही म्हंटले जाते की या गुप्त शहरात मोठ्या प्रमाणात सोन्याची नाणी, हिरे आणि इतर मौल्यवान खजिना देखील रत्नांमध्ये लपवून ठेवण्यात आला होता. हे गुप्त शहर खूप रहस्य आहे. याच्या वर बांधलेले महादेवाचे कैलास मंदिर, एलोराचे कैलास मंदिर हे असेच रहस्यमय प्राचीन हिंदू मंदिर आहे. त्याबद्दल असे म्हटले जाते की ते इतके अद्भुत आहे की ते कोणीही मानव बनवूच शकत नाही आणि आजच्या आधुनिक तंत्रज्ञानानेही ते बनवता येत नाही.

तसेच हे मंदिर इतर मंदिरांसारखे दगड जोडून बांधले गेले नाही, तर एका मोठ्या पर्वताने टोकावरपासून खालपर्यंत कोरले गेले आहे, आणि तसे करणे आजच्या युगातही शक्य नाही. हे मंदिर आठव्या शतकात बांधले गेले असे म्हटले जाते आणि इतके भव्य मंदिर बांधण्यासाठी फक्त १८ वर्षे लागली. पुरातत्वशास्त्रज्ञांच्या मते, ४००००  टन दगड कापले गेले. इतक्या कमी वेळात हे मंदिर बांधणे शक्यच नाही.

तसेच, डोंगर कापण्यासाठी अशी कोणती शस्त्रे वापरली आणि पुढे जाऊन ती दगडे बाहेर काढायला हजारो वर्षे लागतील. जरी असे वाटले गेले तरी छिन्नी हातोड्याच्या साह्याने हे विशाल अनोखे मंदिर बांधण्यात आले होते, तरीही शास्त्रज्ञांकडे या प्रश्नाचे उत्तर नाही की, अखेर यासाठी कोट्यवधी श-स्त्रे आणि मानव संख्येने लागले असतील, जगभरातील शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की इतक्या कमी कालावधीत केवळ अलौकिक शक्तीच असे मंदिर बांधणे शक्य आहे.

त्याचबरोबर मंदिराच्या खाली अनेक हत्ती बांधण्यात आलेले आहेत. मंदिर पूर्णपणे त्यांच्यावर अवलंबून आहे. मंदिरात भगवान विष्णूची अनेक रूपे आणि महाभारतातील दृश्ये देखील त्यांच्यावर १०० वर्षांहून अधिक चित्रित करण्यात आली आहेत. भारतातील इतर मंदिरांमध्ये संस्कृत भाषेचा वापर दिसून येतो.

परंतु महादेवाच्या या कैलास मंदिराच्या भिंतीवर अनोख्या भाषेच्या धोरणांचा वापर करण्यात आला आहे, ज्याबद्दल वैज्ञानिकांना आजपर्यंत काहीही समजलेले नाही. आश्चर्याची गोष्ट म्हणजे या मंदिरात रेन वॉटर हार्वेस्टिंग सिस्टीम म्हणजेच पावसाचे पाणी गोळा करून ते वापरण्याची पद्धत देखील वापरली गेली आहे. तसेच, पाणी बाहेर काढण्यासाठी नाले, मंदिराचा बुरुज आणि काशीची सुंदर बाल्कनी, बारीक बनवलेल्या पायऱ्या, गु’प्त भूमिगत मार्ग इत्यादी सर्व काही दगड का-पून बनवले आहे. हे मंदिर बहुमजली आहे.

या मंदिरात एक इमारत आहे. दुसऱ्या बिल्डिंगमध्ये जाण्यासाठी फुलझाडे बनवण्यात आली आणि मोठी बाल्कनीही करण्यात आली. याशिवाय, त्यात तारखांचे इतके गुंतागुंतीचे जाळे आहे ज्यामुळे शिवमंदिर आणखीनच रहस्यमय झाले आहे. प्राचीन काळातील डोंगर कापून आणि पोकळ करून, एकूण ५२ पायऱ्या, स्तंभ पुतळे इत्यादी इतकी गुंतागुंतीची रचना त्याने कशी के बांधली असेल?

हे वाचा:   कावळा देतो आपले भाग्य बदलण्याचे हे संकेत..पण कसे ते जाणून घ्या..शुभ की अशुभ !

याचा विचार करून शास्त्रज्ञही नतमस्तक होत आहेत. कैलास मंदिर हे एकमेव मंदिर आहे जे आकाशातूनही दिसते.या मंदिराच्या आजूबाजूला इतर ३४ मंदिरे आहेत, परंतु ती सर्व आकाशातून दिसत नाहीत. कैलास मंदिरात खूप मोठे शिवलिंग पाहायला मिळते. हे मंदिर जगातील एका दगडात बनवलेल्या सर्वात मोठ्या मूर्तीसाठी देखील प्रसिद्ध आहे, हे मंदिर अगदी महादेवाच्या कैलास पर्वताप्रमाणे बांधले गेले होते.

तज्ञांच्या मते मंदिराचा तळ्यावर कळले की सुरुवातीला हे मंदिर १ प्रकारच्या पांढऱ्या प्लास्टर सारख्या द्रवाने झाकलेले होते जे हुबेहुब कैलास पर्वतासारख दिसत होते. त्यामुळे या मंदिराला कैलास मंदिर म्हणून ओळखले जाते. असे म्हणतात की जर एखाद्या व्यक्तीला हिमालयापर्यंत पोहोचता येत नसेल तर तो येथे येऊन आपल्या आराध्य भगवान शिवाचे दर्शन घेऊ शकतो आणि त्याच पुण्य मिळवू शकतो.

मंदिराची उंची सुमारे ९० फूट आहे. या मंदिराचे तिन्ही अंगण दरबारात येतात आणि समोरच्या उघड्या मंडपात नंदी बसतो आणि कैलास मंदिर त्याच्या दोन्ही बाजूंनी प्रामुख्याने बेसाल्ट खडकांचे आणि विशाल हत्ती आणि खांबांनी बांधलेले आहे. युनेस्कोने १९८३ मध्येच या जागेला जागतिक वारसा स्थळ घोषित केले आहे. मंदिराचे प्रवेशद्वार सुमारे २५ मीटर लांब आणि ३३ मीटर रुंद आहे. भारतातील दोन प्रमुख महाकाव्ये, महाभारत लिहिणारे वेद व्यास आणि रामायण रचणारे वाल्मिकी यांच्या भव्यदिव्य मूर्तींचे प्रदर्शित केले आहे.

दरवाजा मंडपावर उपस्थित असलेल्या चार खांबांमध्ये पाने तयार केली जातात जी समृद्धी देतात, सुपीकतेचे प्रतीक आहेत. दोन्ही दरवाजे आणि कुबेराची चित्रे आहेत जी समृद्धीचे प्रतीक आहेत. आतील गेटमध्ये आणखी दोन मुख्य आकर्षणे आहेत. भगवान गणेश आणि देवी दुर्गा यांच्या भव्य मूर्ती प्रवेशद्वारानंतर उजव्या बाजूच्या भिंतीवर गंगा, यमुना आणि सरस्वती नद्यांच्या मूर्ती आहेत.

प्रत्येक नदीला मूर्ती रुपात व त्यांच्या वाहनसहित निर्माण केले आहे, मगरीवरती गंगा, कासवावर यमुना आणि देवी सरस्वती यांसारख्या देवींची अद्भुत रचना त्यांच्या केसांसहित स्त्री रूपात चित्रित केले आहे. मुघल शासक औरंगजेब या मंदिराच्या शुद्धता, समर्पण आणि दिव्य शक्तीचे प्रतीक असणाऱ्या लेण्यांना मातीमोल करू इच्छित होता. त्याने याची माहिती मिळताच हे मंदिर पाडण्याचा आदेश दिला आणि त्याचे हजारो सैनिक मंदिर नष्ट करण्याच्या कामावर लागले. अनेक वर्षांपासून मंदिर तोडण्याचे प्रयत्न केले जात होते परंतु मंदिराच्या अगदी थोड्या भागाचेच नुकसान होऊ शकले. आपल्या प्रयत्नांनंतर औरंगजेबानेही हार मानली आणि हे मंदिर नष्ट करण्याचा आपला विचार बदलला.

तुम्हाला या याआधी हि माहिती माहित होती का तुम्हाला हि माहिती कशी वाटली हे नक्की आम्हाला कमेंट मध्ये सांगा.

Leave a Reply