वडील होते हमाल तरीही नाही मानली हार; स्कुटर वर इडली-ढोसा विकून उभी केली १०० करोडची कंपनी.!

ट्रेंडिंग

मेहनती समोर नशीब सुद्धा झुकते. याचे उदाहरण म्हणजे पुढिल घटना वडील हमाल होते, तरीही त्याने हार मानली नाही, स्कूटरवर इडली-डोसा विकला आणि 100 कोटींची कंपनी तयार केली. खरा व्यावसायवादी तो असतो जो छोट्या छोट्या गोष्टी आणि कमी साधनांमधूनही कोट्यावधींची कमाई करतो. जेव्हा आपल्याकडे लाखांची भांडवल असेल तर त्याबरोबर व्यापार करणे ही मोठी गोष्ट नाही.

   

आपण कमकुवत आर्थिक परिस्थिती आणि प्रतिकूल परिस्थितीतही आपला व्यवसाय उंचावर नेता तेव्हा वास्तविक प्रतिभा दिसून येते. आता इडीली डोसा विकणारा १०० कोटींची कंपनी उभी करणाऱ्या या हमालचा मुलगा पी.सी. मुस्तफाच बघा. वायनाडमधील चेन्नलोडे या खेड्यात जन्मलेल्या मुस्तफाचे वडील हमाल होते. आपल्या घराची आर्थिक परिस्थिती खराब असल्याने मुस्तफा यांनाही अभ्यासामध्ये अनेक अडचणींना सामोरे जावे लागले.

शाळेतून घरी आल्यावर ते आपल्या वडिलांना कॉफी बागेत काम करण्यास मदत करायचे. कामामुळे ते अभ्यासाकडे लक्ष देऊ शकले नाही. यामुळे ते सहाव्या वर्गातही नापास झाले. तथापि, त्यांच्या या अपयशामुळे ते निराश झाला नाही आणि त्यांनी परिश्रम घेऊन परिस्थिती बदलण्याचा निर्णय घेतला. याचा परिणाम म्हणजे दहावीच्या परीक्षेत ते वर्गात प्रथम आले.

हे वाचा:   किन्नरांची सुहा'गरात्र सुद्धा असते आणि ते त्यासाठी अशाप्रकारे करतात...जाणून घ्या किन्नरांचे लग्न आणि सुहागरात्र रहस्य..

या यशामुळे जीवनात शिक्षण किती महत्त्वाचे आहे याची जाणीव त्यांना झाली. कठोर परिश्रमांच्या जोरावर त्यांनी नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमध्ये कॉम्प्यूटर सायन्समध्ये प्रवेश घेतला. त्याच्या कठोर परिश्रमांचे फळ त्यांना मिळाले आणि त्यांना अमेरिकेतील भारतीय स्टार्टअप मॅन हॅटन असोसिएट्समध्ये नोकरी मिळाली. नोकरी मिळाल्यानंतर त्यांचे आयुष्य रुळावर येऊ लागले, तरी त्यांना मनाचे समाधान मिळू शकले नाही. त्यांच्यात काहीतरी मोठे करण्याची इच्छा होती. यामुळे त्यांनी अनेक क्षेत्रात काम केले. हवे असलेले काम न मिळाल्यामुळे 2003 मध्ये ते भारतात परतले.

त्यांच्या या निर्णयावर बर्‍याच लोकांनी टीका केली होती, जरी मुस्तफा त्यांच्या कौशल्यांवर विश्वास ठेवत होते तरी ही त्यांना नेहमी काहीतरी नवीन करण्याची इच्छा होती.अशा परिस्थितीत रेडी टू-जेवणाची वस्तू त्यांच्या मनात विकण्याचा विचार आला. स्कूटरवर इडली डोसा बनवण्यासाठी लागणारे साहित्य विकून त्यांनी त्याची सुरुवात केली. पहिल्या दिवशी त्यांनी 5000 किलो तांदळापासून 15,000 किलो इडलीचे मिश्रण तयार केले. 2004-2005 मध्ये त्यांनी केवळ 50000 रुपये गुंतवून ‘आयडी फ्रेश’ ही कंपनी सुरू केली.

आम्ही तुम्हाला सांगू इच्छितो की ‘आयडी फ्रेश’ कंपनी सध्या कोट्यावधी रुपयांची उलाढाल घेऊन ‘खाण्यास तयार’ खाद्यपदार्थांची विक्री करते. या कंपनीच्या इडली, डोसा आणि इतर गोष्टी खाण्यास तयार कित्येक फूड मॉल्स आणि दुकानांमध्ये उपलब्ध आहेत. एक वेळ होती जेव्हा मुस्तफांची कंपनी एका दिवसात केवळ 100 पॅकेट्स विकू शकली होती. पण आता ती दिवसाला 50000 हून अधिक पाकिटे विकते. या कंपनीमार्फत मुस्तफा यांनी 650 लोकांना रोजगार दिला आहे. त्यांची कंपनी ग्रामस्थांना रोजगार उपलब्ध करण्यावर अधिक भर देते.

हे वाचा:   आपल्या पती कडून या २ गोष्टी मिळत नसल्याने बायका विश्वासघात करतात.. प्रत्येक पुरुषाला आधीच माहित असणे गरजेचे आहे.. वेळीच जाणून घ्या..

पी.सी. मुस्तफांच्या कंपनीची वार्षिक उलाढाल 2015-2016 मध्ये 100 कोटी होती. त्यानंतर , 2017-2018 मध्ये ती वाढून 182 कोटी झाली आणि 2019-2020 मध्ये ती 340-350 कोटींवर पोचली. आता 48 वर्षीय मुस्तफा आपली कंपनी भारतानंतर दुबईमध्ये प्रसिद्ध करण्याची योजना आखत आहे. तर आपण पाहिले की हमालाच्या मुलाने इडली डोसा सारख्या सामान्य स्नॅक्सची विक्री करुन कोट्यवधींची कंपनी कशी तयार केली. आशा आहे की आपण यापासून प्रेरणा घ्याल.

मित्रांनो हा लेख तुम्हाला आवडला असेल तर नक्की लाईक करा आणि आपल्या मित्रांबरोबर शेयर करायला विसरू नका. तसेच आपली प्रतिक्रिया कमेंट करून नक्की कळवा.

Leave a Reply